PDA

View Full Version : Chim ko chịu ăn cào cào , dế ... AE cho xin ý kiến !

Tuyên Di Linh
15-05-13, 10:09 AM
Bạn Tạo Còi có hỏi :

Anh em cho mình hỏi là chim mình gốc ở rừng ( Lào Cai ) nên k mấy khi đc ăn Cào Cào và Dế, mình đã thử cho em nó ăn nhưng em nó k chịu ăn, ép đói em nó mới ăn, nhưng hễ đổ cám là em nó ăn cám, k bao giờ nhòm ngó đến cào cào hay dế. Vậy anh em cho hỏi là chim chào mào k ăn cào cào hoặc dế mà chỉ ăn sâu quy có tốt k ? Liệu em nó có thể chơi tốt và căng đc k ? Và nhất là em nó lại còn k chịu tắm nữa chứ. 1 em chim như thế có nên chăm nữa k mặc dù em nó hót khá tốt, mau mỏ lắm. Thân !

Chóp miều
15-05-13, 10:17 AM
Bạn phải đánh giá lại tổng thể con chim của bạn
- Bóng bộ ok ko?
- Giọng hót?
- Nết con chim thế nào: nhẩy khổn hay phá vĩ, thái độ kè chim tốt hay không ....

Việc chim ko ăn dế cào cào là chuyện bt mà, ko ăn thì xay nhuyễn trộn cám cho nó ăn. Ko tắm thì phải tập dần dần, chắc chim là mộc nên còn nhát ko tắm, cho hẳn 1 tuần ko cho tắm, cho con khác tắm, đặt lồng sao cho nó nhìn thấy mà thèm, tắm hết rồi lại treo nó lên, mấy lần thèm là tắm ngay.

levantaovn
15-05-13, 10:24 AM
Chim được 2 năm tuổi, bóng bộ đẹp, siêng hót, mình đích thân bẫy tháng 10 năm ngoái, nết chơi khá. Chim khá thuần rồi, vì mình thường xuyên gần gũi chim nên xách lồng k giãy nữa, bỏ áo lồng xách đi mới giãy thôi.
Cách của bạn mình đã thử, trong 7 tháng qua mình đã dùng rất nhiều cách để chim tắm nhưng vẫn...vô vọng

hatiu9x
28-05-13, 08:07 PM
2 con huế nhà e cũng thế. Ko ăn cào cào. Chỉ hoa quả vs cám

chaomaophoxuoi
29-05-13, 02:26 PM
nếu là chim lâu ngày mới lại cho ăn thì nó sẽ không ăn cc đâu .còn tắm nếu không chịu bạn có thể tạm thời cho em nó tắm công trình khép kín tắm tại lồng nuôi .hoăc tắm nắng rồi cho qua lồng tắm phịt nước ít không đc thì phịt nhiều vào cho ướt đẫm đìa đi vài lần là được

levantaovn
30-05-13, 10:10 AM
nếu là chim lâu ngày mới lại cho ăn thì nó sẽ không ăn cc đâu .còn tắm nếu không chịu bạn có thể tạm thời cho em nó tắm công trình khép kín tắm tại lồng nuôi .hoăc tắm nắng rồi cho qua lồng tắm phịt nước ít không đc thì phịt nhiều vào cho ướt đẫm đìa đi vài lần là được

Nếu đơn giản như thế thì mình đâu có tốn công sức như vậy chứ. Dù sao thì cũng tk bạn